Physical Address
304 North Cardinal St.
Dorchester Center, MA 02124
Physical Address
304 North Cardinal St.
Dorchester Center, MA 02124

Nếu bạn đang quan tâm đến bất động sản ở Quận 9, con đường Bưng Ông Thoàn ở phường Phú Hữu chắc chắn là một điểm đáng chú ý. Bài viết này sẽ dẫn bạn đi từ vị trí trên bản đồ, câu chuyện về tên gọi “Bưng Ông Thoàn”, đến địa chỉ cụ thể như 68 Bưng Ông Thoàn, và những cơ hội mua bán đất, nhà ở cả mặt tiền lẫn trong hẻm. Mình sẽ phân tích chi tiết từng khía cạnh — vị trí, tiện ích, tiềm năng đầu tư — để bạn có cái nhìn rõ ràng trước khi quyết định xuống tiền. Cùng khám phá nhé!
Bưng Ông Thoàn ở Phường Phú Hữu, Quận 9 đang được nhiều người chú ý nhờ vị trí kết nối thuận tiện. Tuyến đường này liên thông nhanh tới Nguyễn Duy Trinh, Liên Phường, Võ Chí Công và còn dễ ra đường cao tốc TP.HCM, nên việc di chuyển, đi làm hay học hành quanh khu vực khá thoải mái.
Gần đây có nhiều giao dịch đất nền, từ lô sát Villa Park đến khu dân cư liên quan Samsung, và một số dự án hưởng lợi từ việc nâng cấp hạ tầng. Việc khởi công làm mới đường vào khoảng tháng 6/2023 đã giúp khu vực sáng hơn về triển vọng, kéo theo nhu cầu và tiềm năng tăng giá đáng chú ý.
Nếu bạn đang cân nhắc, nên đi xem thực tế và kiểm tra kỹ sổ đỏ, pháp lý trước khi quyết định. Với hạ tầng ngày càng hoàn thiện và kết nối tốt, Bưng Ông Thoàn phù hợp cả người mua để ở lẫn nhà đầu tư muốn nắm bắt cơ hội phát triển ở phía Đông TP.

Bản đồ Quận 9 của TP. HCM (Ban do Quan 9 cua TP. HCM), mã tài liệu 1203, được số hóa trong bộ sưu tập Virtual Saigon, giúp bạn dễ dàng định vị các tuyến đường, khu dân cư sầm uất và điểm đến hấp dẫn. Quận 9 có diện tích 113,97 km², dân số 2019 là 310.107 người.
Quận 9 nằm khá độc lập ở phía Đông thành phố, tiếp giáp huyện Long Thành và thành phố Biên Hòa (Đồng Nai), được bao bọc một phần bởi sông Đồng Nai; về phía tây giáp Quận Thủ Đức và Quận 2. Bản đồ còn hiển thị chi tiết thành phố Thủ Đức (quận 2, quận 9, quận Thủ Đức).
Bản đồ có phiên bản số và nhiều lớp hành chính, quy hoạch, dân số, đất đai — hữu ích cho người dân và nhà đầu tư. Guland cung cấp tra cứu quy hoạch sử dụng đất miễn phí cho các mốc 2026–2050. Bản đồ cũng giúp dễ tìm Vinhomes Grand Park và Công viên Ánh sáng rộng 36ha.

Có thể tên “Bưng Ông Thoàn” xuất phát từ một người tên Thoàn xưa kia sống gần bưng, hoặc có gốc từ tên người Hoa, nên khi mở đường gần đó người ta đặt luôn như vậy. Trên mạng xã hội, khi ai đó “bưng ông Thoàn” thường cố bắt chước giọng hát, ngữ điệu, biểu cảm và cả động tác để tạo nét hài hước, mộc mạc.
Đường Bưng Ông Thoàn ở TP. Thủ Đức được người dân gọi đùa là “con đường đau khổ”: dù dài chỉ vài kilomet nhưng là tuyến huyết mạch nối Võ Chí Công với Nguyễn Duy Trinh, cắt qua Liên Phường, sát khu công nghệ cao và công ty Samsung, lại có nhiều đường mới đan xen nên được nhiều người quan tâm về quy hoạch và tiềm năng tăng giá.
Thực tế thì con đường còn đầy ổ voi, ổ gà, khiến việc lưu thông vất vả; nhiều người khi giải phóng mặt bằng chỉ nhận tiền bồi thường ít ỏi hoặc không thoả đáng, nên còn nhiều bức xúc. Dù vậy, với vị trí kết nối và quy hoạch đang thay đổi, Bưng Ông Thoàn vẫn được xem là con đường có tiềm năng phát triển trong tương lai.

Mình muốn chia sẻ nhanh về khu 68 đường Bưng Ông Thoàn, Phú Hữu, Quận 9 — nền tảng thông tin bất động sản ở đây cập nhật bảng giá liên tục và có công cụ định giá khá chính xác. Vị trí thuận tiện, gần ngã tư Liên Phường, phù hợp cho người mua ở lẫn đầu tư ngắn hạn.
Hiện có nhiều lựa chọn: lô đất 54,5m² (4×13,6m) đất vuông vức, bán nhà hẻm 68 full nội thất (tủ bếp, tủ lạnh, giường, máy lạnh, camera an ninh, nhà xe), còn có lô 59m² rao 4,2 tỷ do chủ cần bán gấp. Dự án Diamond Town cũng có lô A khoảng 4,01×16,5 = 66,2m² nằm trong hẻm 68.
Nếu cần nhà xây sẵn, có nhà mới 3 tầng BTCT diện tích 65m² (4×15,5m), tổng sàn 183,2m², hẻm xe hơi tránh, khu dân cư ổn. Ngoài ra có lô lớn dự án Nhà Việt (22×21 phù hợp biệt thự giá ~39 triệu/m²) và lô 8×20 = 160m² giá ~60 triệu/m². Pháp lý nhiều lô sổ đỏ, sổ cá nhân sẵn sổ, công chứng nhanh — bạn có thể dùng công cụ định giá để so sánh trước khi quyết định.

Thị trường mua bán đất đường Bưng Ông Thoàn, Quận 9 (TP. Thủ Đức) cập nhật T02/2026 khá sôi động, đa dạng loại hình: đất thổ cư, đất nền, đất nông nghiệp và đất công nghiệp. Giá biến động theo vị trí, dự án và diện tích, nên phù hợp cả người mua để ở lẫn nhà đầu tư tìm cơ hội sinh lời.
Nhiều tin nổi bật: có lô diện tích lớn 3.000 m² (thổ cư 2.000 m²), chiều ngang 50 m, rao bán 220 tỷ, vị trí thuận tiện ở phường Phú Hữu. Ngoài ra còn các lô dự án nhỏ hơn như 455 m² giá khoảng 40 triệu/m², Lock D: 442 m² đường 12 m giá ~45 tr/m², Lock D khác 456 m² giá ~38 tr/m² — thích hợp cho người muốn lô vừa và dễ quản lý.
Nhìn chung, nhiều lô đất ở Bưng Ông Thoàn có sổ đỏ/sổ hồng, đường rộng, nằm gần các trục chính và dự án mới nên tính thanh khoản tốt. Nếu quan tâm, nên kiểm tra pháp lý kỹ, đi xem thực địa và so sánh giá theo diện tích trước khi quyết định để tránh rủi ro.

Mình thấy đang rao lô đất dự án Việt Phát ở hẻm 60 đường Bưng Ông Thoàn, Phú Hữu, Quận 9, ảnh đại diện rõ ràng. Giá chào 5 tỷ cho 60 m² (khoảng 83,33 triệu/m²), liên hệ Hồ Đức Tuấn — tin đăng hôm nay, thuận tiện để đi xem trực tiếp.
Còn nhiều lựa chọn khác quanh khu: hẻm xe hơi 7m có lô 107 m² (ngang 5m x dài 21,5m) giá 6,2 tỷ (có thương lượng), phù hợp để xây ở hoặc cho thuê. Thị trường còn những mảnh lớn nhỏ khác, ví dụ 450 m² khoảng 40 triệu/m² hoặc 324 m² khoảng 58 triệu/m², có cả đất thổ cư và đất nền.
Nếu cần lô quy mô thì có mảnh 4.021 m² giá 45 tỷ, sổ hồng, đường nhựa 9m, hoặc lô dự án 8.300 m² ngay Bưng Ông Thoàn đối diện Villa Park — phù hợp đầu tư. Khu Bưng Ông Thoàn đang sôi động, tốt nhất là kiểm tra pháp lý, so vị trí và thương lượng kỹ trước khi chốt.

Xung quanh hẻm 68 Bưng Ông Thoàn, P. Phú Hữu (Quận 9) có nhiều nền nhỏ sẵn bán, diện tích phổ biến 54–59 m2 với giá dao động khoảng 3,6–5,2 tỷ. Ví dụ có nền 54,5 m2 giá 5,2 tỷ (~95,4 triệu/m2), nền 57,7 m2 khoảng 3,6 tỷ (~62,4 triệu/m2) hoặc 59 m2 giá 4,2 tỷ.
Ngoài ra khu này còn nhiều lô lớn phù hợp xây biệt thự hoặc dự án: nền 8×20 (160 m2) rao ~60 triệu/m2; lô 22×21 thích hợp làm biệt thự vườn; lô 200–223 m2 giá quanh 39–39,5 triệu/m2; thậm chí có quỹ đất tới 3.000 m2. Nhiều lô góc, mặt hẻm rộng 8–12 m, tiện kết nối.
Pháp lý tại khu khá rõ ràng, có nhiều sổ đỏ cá nhân, công chứng nhanh. Vị trí gần dự án Diamond Town, Villa Park và một số dự án khác nên tiềm năng đầu tư tốt. Nếu bạn muốn mua để an cư hay đầu tư lướt giá, hẻm 68 Bưng Ông Thoàn là lựa chọn đa dạng, dễ tìm được lô phù hợp nhu cầu.

Tóm lại, qua những phần về Bưng Ông Thoàn – từ vị trí trên bản đồ, nguồn gốc tên gọi đến địa chỉ 68 Đường Bưng Ông Thoàn và các tin rao bán đất, nhà trong hẻm Phú Hữu, Quận 9, bạn đã có bức tranh tổng quan để cân nhắc. Khu vực này có nhiều lựa chọn đầu tư và an cư, nhưng đừng quên kiểm tra pháp lý, thực địa và so sánh giá trước khi quyết định. Nếu bạn còn băn khoăn, hãy tiếp tục tham khảo bản đồ, hỏi ý kiến chuyên gia hoặc đến xem trực tiếp — một bước đi thực tế sẽ giúp bạn yên tâm hơn.